mau-don-xin-phep-sua-chua-nha-o

Giải đáp thắc mắc: “Sửa nhà có phải xin phép không?”

2 Tháng Mười Hai, 2020 Hưng Trần 514 Lượt xem

Sửa nhà có phải xin phép không là thắc mắc của rất nhiều người. Nếu phải xin phép thì cần những thủ tục hay có những quy định gì. Để giải đáp thắc mắc: ” sủa nhà có phải xin phép không?” hãy theo dõi bài viết sau đây của chúng tôi.

Sửa nhà có phải xin phép không?

Trước khi xây dựng công trình thì chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng. Vậy đối với sửa nhà thì sao, có cần phải xin phép không. Trên thực tế thông thường việc sửa chữa, cải tạo nhà ở vẫn phải xin phép cơ quan chức năng. Tuy nhiên cũng có những trường hợp được miễn không cần giấy phép. Dưới đây là những trường hợp miễn giấy phép và những trường hợp cần phải xin phép mà bạn có thể tham khảo.

sua-nha-co-can-phai-xin-phep-hay-khong-?

Sửa nhà có cần phải xin phép hay không?

Trường hợp sửa nhà không cần xin phép
Theo khoản 2 Điều 89 của Luật Xây dựng năm 2014 thì có 2 trường hợp khi sửa chữa, cải tạo nhà ở không cần xin phép, đó là:
● Sửa chữa, cải tạo hay lắp đặt các thiết bị bên trong nhà ở không làm thay đổi về kết cấu chịu lực, công năng sử dụng của công trình, không làm ảnh hưởng đến an toàn và môi trường xung quanh.
● Sửa chữa, cải tạo công trình làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường đô thị mà có yêu cầu về vấn đề quản lý kiến trúc.
Như vậy, nếu bạn sửa chữa nhà ở mà thuộc một trong hai trường hợp trên thì sẽ được miễn giấy phép xây dựng.
Trường hợp sửa nhà phải xin phép
Nếu bạn sửa nhà ở mà không thuộc 2 trường hợp được miễn giấy phép xây dựng ở trên thì bạn sẽ phải xin phép. Hay cụ thể hơn các trường hợp sửa nhà phải xin phép bao gồm:
– Sửa chữa, cải tạo nhà ở mà làm thay đổi kết cấu chịu lực của công trình.
– Sửa chữa, cải tạo làm thay đổi công năng sử dụng của nhà ở.
– Việc sửa chữa, cải tạo làm ảnh hưởng tới an toàn công trình và môi trường xung quanh.
– Sửa chữa làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không giáp với đường trong đô thị mà có yêu cầu về quản lý kiến trúc.

Thủ tục xin phép sửa chữa nhà ở

Nếu bạn sửa nhà thuộc trường hợp phải xin phép thì cần phải thực hiện các thủ tục theo quy định như sau.

mau-don-xin-phep-sua-chua-nha-o

Mẫu đơn xin phép sửa chữa nhà ở

● Chuẩn bị 02 bộ hồ sơ xin cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo nhà ở theo quy định tại Điều 12 Thông tư 15/2016/TT-BXD.
● Nộp hồ sơ tại UBND cấp huyện nơi có nhà ở cần sửa chữa.
● UBND cấp huyện sẽ có trách nhiệm tiếp nhận hồ sơ, kiểm tra hồ sơ, nếu hồ sơ chưa đủ sẽ yêu cầu hoàn thiện, hồ sơ hợp lệ sẽ được xử lý theo yêu cầu và hẹn ngày trả kết quả.
● Nhận Giấy phép sửa chữa nhà do UBND cấp huyện trao theo ngày hẹn trả hồ sơ.
Với những thông tin mà chúng tôi cung cấp ở trên đã giúp bạn giải đáp thắc mắc sửa nhà có phải xin phép không. Ngoài 2 trường hợp được miễn giấy phép thì bạn cần phải xin phép sửa chữa, cải tạo nhà theo đúng quy định. Nếu có nhu cầu sửa nhà hoặc cần tư vấn thêm điều gì hãy liên hệ với Sửa chữa nhà Tuấn Thành Đạt. Gọi ngay số hotline 0363 904 227 (gặp Mr Tuấn Linh) để được hỗ trợ trực tiếp.

Contact Me on Zalo